Con nuôi có được hưởng thừa kế?

Bà không có gia đình và nhận chồng tôi làm con nuôi. Nhưng hiện tại bây giờ bà đang ốm nặng không giao tiếp và không cử động được, vợ chồng tôi vẫn đang chăm sóc cho bà. Vậy khi bà mất thì việc thừa kế sẽ như thế nà? Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất sẽ ra sao?
Ý kiến (1)
  1. LS_Cao Sỹ Nghị
    LS_Cao Sỹ Nghị5 tháng trước
    Chào bạn!
    - Khi bà bạn mất mà có tài sản để lại thì những người thuộc hàng thừa kế thứ 1 gồm bố mẹ, chồng (nếu còn sống) và con của bà bạn và chia theo nguyên tắc hưởng đều nhau. Nếu bà để lại di chúc thì chia theo di chúc, có tính đến trường hợp những người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như điều luật của Bộ luật dân sự trích dẫn dưới đây.
    - Khi di sản chưa chia muốn chuyển nhượng thì phải có sự đồng ý của tất cả đồng thừa kế. Muốn tự mình chuyển nhượng phần của mình thì phải sau khi các đồng thừa kế cùng nhau thỏa thuận cách chia hoặc theo phán quyết của tòa án nếu yêu cầu tòa án giải quyết.

    Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
    1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

    Trân trọng!
    LS_Cao Sỹ Nghị
    ĐT: 0908133564

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896