Hỏi đáp Luật Thừa kế, Di chúc, Luật sư tư vấn luật Thừa kế, Di chúc toàn Quốc

Hỏi đáp - Thừa kế, Di chúc

(234 câu hỏi)

Tôi có thể tranh chấp thừa kế được không?

Tài sản của bà nội nay đã 92 tuổi, để giúp chú khó khăn nên đã tạo điều kiện cho chú vay mượn ngân hàng nên đồng ý cho chú đứng tên sổ đỏ. Bây giờ chú mất rồi sẽ do con cái thừa kế đứng tên. Vậy tôi muốn hỏi là các anh...

1 tháng trước 0 43

Có tên cùng hộ khẩu sẽ nghiễm nhiên được nhận thừa kế?

Không phải người có tên trong hộ khẩu sẽ nghiễm nhiên được nhận thừa kế.Việc một người (có thể là cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu hay người ngoài không cùng huyết thống) có tên trong sổ hộ khẩu không làm phát sinh, thay đổi,...

2 tháng trước 0 84

Có được chia thừa kế mảnh đất nằm trong quy hoạch hoặc đang tranh chấp?

Điều 612 Bộ luật Dân sự 2015 định nghĩa, "di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác." Luật không phân biệt di sản đang tranh chấp hay nằm trong dự án.Như vậy,...

2 tháng trước 0 32

Người dưới 18 tuổi có được nhận tài sản thừa kế?

Người dưới 18 tuổi có quyền được nhận tài sản thừa kế. Tuy nhiên, quyền quản lý tài sản thừa kế phụ thuộc vào từng lứa tuổi.Người dưới 18 tuổi nhưng trên 15 tuổi có quyền tự quản lý tài sản thừa kế.Người dưới...

2 tháng trước 0 36

Có thể cho người ngoài thừa kế toàn bộ tài sản?

Di chúc là ý chí của cá nhân nhằm chuyển một phần hoặc toàn bộ tài sản của mình cho người khác sau khi chết.Nếu người di chúc không còn vợ/chồng, cha, mẹ, con chưa thành niên hoặc con đã thành niên không có khả năng lao động thì...

2 tháng trước 0 33

Con riêng không có tên trong di chúc có được hưởng thừa kế?

Pháp luật dân sự về thừa kế quy định, chỉ cần là con đẻ, không phân biệt con riêng, con trong giá thú hay ngoài giá thú đều có quyền hưởng di sản thừa kế của bố mẹ.Trong di chúc không có tên, con riêng vẫn được hưởng 2/3 giá...

2 tháng trước 0 40

Con có quyền từ chối thừa kế để không phải trả khoản vay của bố mẹ?

Khoản 1 điều 620 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, con có quyền từ chối nhận di sản của bố mẹ nhưng không được phép từ chối nhận thừa kế để trốn tránh nghĩa vụ trả nợ thay.Pháp luật nghiêm cấm con có hành vi từ chối thừa...

2 tháng trước 0 41

Di chúc bằng văn bản không công chứng, có được công nhận?

Di chúc bằng văn bản không công chứng, chứng thực chỉ được công nhận khi:- Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép.- Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức...

2 tháng trước 0 92

Di chúc bằng miệng không người làm chứng, có hợp pháp?

Ngoài di chúc được lập bằng văn bản, cá nhân có thể di chúc miệng. Tuy nhiên, di chúc bằng miệng không người làm chứng sẽ không được chấp nhận.Khoản 5 điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, di chúc miệng được coi là hợp pháp...

2 tháng trước 0 33

Thủ tục nhận đất thừa kế khi bố qua đời?

Bố tôi vừa mất, để lại cho tôi và em trai một mảnh đất. Nay chúng tôi muốn cầm cố để vay ngân hàng với tài sản thừa kế này thì cần đảm bảo điều kiện gì?Luật sư tư vấn Theo quy định của pháp luật về thừa kế, bạn và...

2 tháng trước 0 46