Hỏi đáp Luật Lao Động, Luật sư tư vấn luật Lao Động Online toàn Quốc

Hỏi đáp - Lao động, Tiền lương

(316 câu hỏi)

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chị X ký Hợp đồng lao động (HĐLĐ) với Công ty TNHH Y với loại Hợp đồng xác định thời hạn với thời hạn là 01 năm với công việc là kế toán, từ ngày...

18 ngày trước 0 24

Luật lao động

Chị X ký HĐLĐ với Công ty TNHH Y tại Hà Nội với Hợp đồng xác định thời hạn 36 tháng, từ ngày 02/01/2020, mức lương 4.000.000/tháng, vị trí công nhân. Mức...

18 ngày trước 0 20

Tiền lương tết

Nhân viên bảo vệ trực theo ca ngày tết theo qui định nhà nước thì có được x300% lương chưa tính lương bình thường không, nếu có mà công ty không chi trả...

2 tháng trước 0 91

Chế độ phụ cấp thôi việc

Nhờ các anh chị tư vấn giúp em ạ! Em công tác tại 1 đơn vị sự nghiệp công lập từ năm 2010 đến năm 2020 tôi được chuyển sang làm công chức tại Sở Nông...

3 tháng trước 0 0

Người lao động bị nợ lương giờ cần làm thủ tục gì đế công ty trả lương?

Dạ em chào các anh chị trong hội ạ, em có vấn để này cần anh chị Luật sư tư vấn giúp em ạ: Chuyện là công ty A ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm...

3 tháng trước 0 117

Trả nợ mà không lấy được giấy viết nợ có sợ bị người ta kiện là chưa trả không?

Anh,chị làm ơn cho em hỏi là 6 tháng trước em có viết giấy vay nợ 2 tỉ,2 ngày sau đó em trả nợ cho người rồi nhưng khi em đòi giấy viết nợ của em thì...

5 tháng trước 0 0

Nghỉ bù ngày nghỉ hàng tuần

Xin chào luật sư! Theo Điều 111 Bộ luật lao động: "...Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật...

8 tháng trước 0 138

Có phải sau 30 ngày không ký lại thì hợp đồng sẽ chuyển qua hợp đồng dài hạn

E đang mang thai, ngày 22/4/2023 là ngày hết hợp đồng của e. Mà đến ngày 5/6/2023 công ty mới báo là em làm hết tháng 6 sẽ không ký lại hợp đồng nữa, cty làm...

10 tháng trước 0 296

Tại sao

Hợp đồng lao động ghi rõ thời gian nghỉ ngơi cho người lao động là thứ 7 hoặc chủ nhật. Tuần qua tôi làm chủ nhật nghỉ thứ 7. Nhưng mới ra quy chế mới...

10 tháng trước 0 0

Hợp đồng lao động của tôi có điều khoản nếu tôi nghỉ việc trước thời hạn phải báo trước 3 tháng và nộp tiền phạt, điều này có hợp pháp không?

Tôi có ký hđlđ thời hạn 3 năm với 1 công ty. Đây là hđlđ bình thường nhưng trong điều khoản có yêu cầu nếu tôi muốn nghỉ việc trước thời hạn phải...

1 năm trước 0 311
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản