Hỏi đáp Luật Đất Đai, Luật sư tư vấn luật Đất Đai Online toàn Quốc

Hỏi đáp Đất đai, Nhà ở

152 Câu hỏi

Có phải sống tại chung cư sẽ ít bị trộm hơn ở nhà đất?

Tôi thích mua nhà mặt đất song bạn bè khuyên nên ở chung cư vì an ninh tốt hơn, lại có bảo vệ. Sau gần 10 năm tích cóp, vợ chồng tôi đang tính mua nhà để ổn định cuộc sống và thoát cảnh ở trọ. Chúng tôi có ngân sách gần 2 tỷ...

6 ngày trước 0 18

Xây nhà cấp 4 ở quê có phải xin giấy phép?

Hiện nhà đã hoàn thiện móng nhưng không thấy chính quyền có ý kiến, tôi lo nếu có gì trở ngại thì mệt mỏi.

7 ngày trước 1 22

Tôi cần làm gì khi muốn trả lại căn nhà được em trai tặng?

Tôi được người em ruột chưa lập gia đình cho một mảnh đất và căn nhà nằm trên đó nhưng không có nhu cầu sử dụng. Hiện, tài sản đã được sang tên trên giấy tờ nhà đất. Nay, tôi bận việc phải đi xa, căn nhà có nhiều kỷ niệm...

14 ngày trước 1 17

Trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ khi được tặng nhà?

Công dân bao nhiêu tuổi được đứng tên sổ đỏ? Người dưới 18 tuổi khi được cho, tặng bất động sản sẽ sử dụng thế nào? (Hải Anh)Theo khoản 1 Điều 97 Luật Đất đai 2013: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu...

14 ngày trước 0 14

Có nên mua căn nhà đang bị cầm cố ngân hàng?

Giao dịch chỉ được thực hiện khi có sự đồng ý của ngân hàng, nếu không người mua sẽ đối mặt với những rủi ro pháp lý.Theo khoản 5 Điều 321 Bộ luật Dân sự 2015, bên thế chấp có quyền: được bán, trao đổi, tặng cho tài...

14 ngày trước 0 11

Con dâu có quyền gì khi sổ đỏ mang tên bố chồng?

Sổ đỏ đứng tên bố chồng nhưng ông mất cách đây 16 năm còn mẹ chồng hiện ở với chúng tôi. Chồng tôi là con trai út, ba chị gái đã lấy chồng. Vợ chồng tôi có được thế chấp sổ đỏ mà không cần sự đồng ý của mẹ chồng...

14 ngày trước 1 9

Chú, bác ruột có quyền gì với tài sản của bố tôi?

Gia đình tôi khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở có cần thiết phải lấy xác nhận không tranh chấp với người thân. Khu đất gia đình tôi đang sống là do bố mẹ mua bằng giấy tờ viết tay. Giờ, gia đình muốn làm sổ đỏ và mẹ tôi sẽ...

14 ngày trước 0 9

Ông bà có thể tặng sổ đỏ cho cháu dưới 18 tuổi?

Tôi có một mảnh đất, muốn tặng cho cháu trai 15 tuổi thì thằng bé có được đứng tên trong sổ đỏ không?

15 ngày trước 1 13

Không góp tiền, vợ có được đứng tên chung sổ đỏ với chồng?

Sau khi kết hôn tôi dành dụm được số tiền lớn nên định mua một mảnh đất để dành. Số tiền này hoàn toàn do tôi tự kinh doanh và tiền quà cưới của bạn bè. Vợ mới cưới của tôi không đóng góp gì. Tôi dự định tài sản này sẽ...

15 ngày trước 0 11

Mua chung một lô đất, sổ đỏ ghi tên của ai?

Tôi và một người bạn góp tiền mua chung mảnh đất song chỉ ghi tên một người trong sổ đỏ. Việc ghi tên một người là theo hướng dẫn của cán bộ ngân hàng nhằm hợp lý thủ tục thế chấp để vay vốn thời kỳ đó. Giờ đã hơn 10...

15 ngày trước 1 13