Hỏi đáp Luật Nghĩa Vụ Quân Sự, Luật sư tư vấn luật Nghĩa Vụ Quân Sự

Hỏi đáp - Nghĩa vụ quân sự

(75 câu hỏi)

Bị gãy tay có phải đi khám tuyển nghĩa vụ quấn sự không?

Căn cứ Điều 5 Nghị định 120/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính quốc phòng cơ yếu quy định về mức phạt hành vi vi phạm quy định sơ tuyển thực hiện nghĩa vụ quân sự và kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự theo...

27 ngày trước 0 11

Thị lực 3/10 do sẹo đục thủy tinh thể có phải đi NVQS hay không?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.Căn cứ quy định tại Khoản 4...

2 tháng trước 0 79

Mắc bệnh tiền đình thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

heo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.Căn cứ quy định tại Khoản 4...

2 tháng trước 0 75

Mới học lớp 11 có bị gọi đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Theo Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao...

2 tháng trước 0 147

Quyền và nghĩa vụ của các bên trong đặt cọc, ký cược?

Liên quan đến các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ trong dân sự theo quy định mới thì quyền và nghĩa vụ của các bên trong đặt cọc, ký cược được quy định như thế nào? Trả lời câu hỏi Căn cứ Điều 38 Nghị định...

2 tháng trước 0 71

Đang làm việc mà có lệnh gọi đi nghĩa vụ quân sự thì phải làm sao?

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 30 Bộ luật lao động 2019 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, trong đó có trường hợp: Người lao động thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ;Và...

2 tháng trước 0 77

Lấy vợ có được miễn đi nghĩa vụ quân sự không?

Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định công dân được miễn gọi nhập ngũ trong các trường hợp sau:- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.- Một con của thương binh...

2 tháng trước 0 68

Trào ngược dạ dày có phải đi NVQS hay không?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.Căn cứ quy định tại Khoản 4...

2 tháng trước 0 104

Đã xuất ngũ thì có bị gọi đi đào tạo sĩ quan dự bị hay không?

Theo Điều 4 Nghị định 78/2020/NĐ-CP quy định về đối tượng, tiêu chuẩn tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị như sau:1. Đối tượng tuyển chọna) Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ;b) Hạ sĩ quan dự bị, cán...

2 tháng trước 0 123

Người đồng tính có được miễn đi nghĩa vụ quân sự không?

Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.- Một con của thương binh hạng...

3 tháng trước 0 81