Làm gì khi chồng tự ý bán ôtô mà không hỏi ý kiến?

Khi tôi đi công tác một tuần, chồng ở nhà tự ý bán chiếc ôtô tôi sử dụng từ lúc chưa kết hôn để lấy 500 triệu đồng đánh bạc.

Đây là xe do bố mẹ tặng tôi. Khi tôi đi chuộc, cửa hàng mua nói chồng tôi đã viết giấy bán, "tiền trao cháo múc" rồi nên không trả. Họ thách thức tôi đi báo công an bởi đây là việc thuận mua vừa bán, "không cần biết xe riêng hay xe chung".
Ý kiến (1)
  1. LS_Cao Sỹ Nghị
    LS_Cao Sỹ Nghị9 tháng trước
    Chào bạn!
    Theo bạn thông tin thì xe là bố bạn tặng bạn và bạn sử dụng trước khi kết hôn. Như vậy có thể khẳng định chồng bạn không phải là chủ sở hữu ô tô vì không phải là người đứng tên trong giấy tờ đăng ký xe. Vì vậy giao dịch (bán xe) của chồng bạn là vô hiệu, người mua trở thành người chiếm hữu không có căn cứ pháp luật và bên bạn có quyền đòi người mua trả lại xe trên cơ sở Bộ luật dân sự quy định như trích dẫn dưới đây:

    Điều 166. Quyền đòi lại tài sản
    1. Chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền đòi lại tài sản từ người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật.


    Trân trọng!
    LS_Cao Sỹ Nghị
    ĐT: 0908133564

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477