Mức xử phạt khi CMND hết hạn mà không đổi qua CCCD?

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, có quy định về mức xử phạt VPCC trong quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân, như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

Hiện tại quy định về xử phạt xử lý vi phạm hành chính trong quản lý CCCD chưa có quy định cụ thể mà đang là dự thảo. Còn việc anh/ chị không đổi CMND qua CCCD khi CMND đã hết hiệu lực thì có thể sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896