Thanh Hiếu
Thanh Hiếu23 ngày trước

Tách thửa đối với thửa đất bị chồng lấn như thế nào?

Bố tôi muốn tách cho 3 anh em tôi mỗi người 1 thửa đất từ thửa đất của bố tôi. Khi nộp hồ sơ, cán bộ địa chính xuống đo đạc thì phát hiện bố tôi và bác tôi lấn đất sang đất của bà tôi mỗi người 2m (nhà bố tôi, bác tôi và bà tôi ở sát cạnh nhau) nên cán bộ địa chính yêu cầu phải làm lại cả 3 sổ đỏ cho đúng diện tích trên thực tế thì mới tách sổ được. Vậy xin hỏi, cán bộ địa chính trả lời thế đúng hay sai? Có cách nào làm đồng thời thủ tục nhận tặng cho từ bà tôi và thủ tục tách thửa cho 3 anh em con bố tôi được không?
29
Ý kiến (1)
  1. Công ty Luật AZ
    Công ty Luật AZ23 ngày trước
    Bạn cần phải thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp theo quy định tại Điều 106 Luật Đất đai 2013:

    “Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

    1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

    a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

    b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.”

Đăng nhập để tham gia bình luận

Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699