- Bạn là Luật Sư, Hãy tạo hồ sơ và trả lời các câu hỏi giúp ích cho cộng đồng

- Bạn có câu hỏi hãy đăng ký tài khoản để hỏi các vụ việc đang vướng mắc.

Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu do chiếm hữu, được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật

LS cho tôi hỏi: ông tôi mất 1990, đến năm 2000 thì gia đình cháu ngoại về ở cùng bà, năm 2006 bà mất, đến năm 2016 là 26 năm từ khi ông mất thì cha tôi phát hiện mảnh vườn ông bà đã bị lén lút cấp sổ cho người cháu nên nộp đơn kiện lên UBND xã, 2017 xã trình lên huyện, 2018 UBND huyện ra quyết định thu hồi sổ do cấp sai và hướng dẫn cha tôi nộp đơn kiện yêu cầu chia di sản thừa kế sang toà án huyện. Toà án bằng nhiều cách đã kéo dài đến nay và xoá hết dấu vết hồ sơ chứng minh cha tôi kiện từ 2018. Đầu năm 2024 họ lại chuyển thẩm phán mới và hồ sơ mới còn hồ sơ củ mất hết.
Tính đến nay thì ông tôi mất quá 30 năm là hết hiệu lực chia di sản thừa kế.
Nhưng theo điều 236 thì người cháu kia về ở trên đất ông bà năm 2000 cùng với bà, đến năm 2006 bà mới mất và gia đình họ tiếp tục sống trên đất đó đến nay. Tính ra chưa đủ 30 năm để được quyền hưởng mảnh đất đó.
Vậy giờ toà án xử nửa đất của ông tôi thuộc về họ là đúng hay sai? Toà án nói do trên đất có nhà của họ nên không thể xử để họ phải đập nhà là đúng hay sai? Toà án xoá hết hồ sơ chứng minh cha tôi theo kiện liên tục từ 2018 đến nay vậy tôi liên hệ cơ quan nào để kiện TAND huyện?
Điều 623. Thời hiệu thừa kế
1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:
a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.
Điều 236. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu do chiếm hữu, được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật
Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn 10 năm đối với động sản, 30 năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc liên hệ lienhe@mylaw.vn
Bạn cần tư vấn điều gì?

Hãy Đăng nhập để đặt câu hỏi. Nếu chưa có tài khoản, Hãy Đăng ký để gửi câu hỏi.

Bảng xếp hạng
Chu Bá Thực

Chu Bá Thực

200 điểm
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản