Thu An
Thu An9 ngày trước

Khi nào ôtô, mô tô cũ bị thu hồi?

Tôi nghe nói, sắp tới ôtô, mô tô cũ gây ô nhiễm môi trường sẽ bị thu hồi. Điều kiện thu hồi là gì?
20

Ý kiến (1)

  1. Luật Greenlaw
    Luật Greenlaw9 ngày trước
    Căn cứ Điều 2, mục V Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định 16/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, từ ngày 1/1/2018 sẽ thu hồi xe mô tô, xe gắn máy các loại; xe ôtô các loại đã hết thời hạn sử dụng.

    Như vậy, về nguyên tắc các loại phương tiện nêu trên nếu hết thời hạn sử dụng sẽ bị thu hồi. Thời hạn sử dụng được quy định như sau:

    1. Ôtô

    Theo điều 2, điều 4 Nghị định 95/2009/NĐ-CP:

    - Không quá 25 năm với ôtô chở hàng.

    - Không quá 20 năm với ôtô chở người.

    - Không quá 17 năm với xe ôtô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe ôtô chở người trước ngày 1/1/2002.

    Thời hạn sử dụng nêu trên không áp dụng đối với xe ôtô của quân đội, công an phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái); xe ô ô chuyên dùng (xe ôtô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng, công dụng đặc biệt), rơ moóc, sơ mi rơ moóc.

    2. Môtô

    Hiện chưa có văn bản quy phạm pháp luật quy định về niên hạn sử dụng với xe môtô, xe gắn máy. Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cần ban hành văn bản quy định cụ thể về thời hạn sử dụng hoặc gây ô nhiễm môi trường đến mức độ nào sẽ bị thu hồi...

Đăng nhập để tham gia bình luận