Ly hôn để chồng nuôi con sau này có kiện đòi lại con được không?

Luật sư cho e hỏi vợ chồng ly hôn con em được 2 tuổi vì lý do cá nhân em để cho chồng em nuôi sau này kiện đòi con được ko, có cách nào giành lại con được ko nếu chồng e nuôi tốt ak? Ai trường hợp như e mách nước e với. Nếu để con cho gia đình chồng nuôi có sợ xa cách con ko ạ, mình ko dược quyết định việc hệ trọng với con, tình cảm mẹ con xa cách. Có ai ko nuôi con mà khi về già con ở cùng phụng dưỡng mình ko ak. Xin chia sẻ m vấn đề này với ạ
Ý kiến (2)
  1. Huyền Trang
    Huyền Trang8 tháng trước
    Cô có thể xem Điều 84 Luật hôn nhân gia đình cô nhé. Theo quy định tại Điều này thì nếu sau cô muốn giành lại quyền nuôi con thì cô cần thoả thuận được với chồng cũ, chồng cũ cô đồng ý và cô có khả năng nuôi thì có thể xin đổi người nuôi con, trường hợp không thoả thuận được thì cô phải có căn cứ chứng minh chồng mình nuôi con không tốt, không đảm bảo điều kiện nuôi,…thì mới được giải quyết cô ạ. Trong trường hợp bé từ 7 tuổi trở lên thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con cũng cần xem xét nguyện vọng của bé ạ
  2. Huyền Trang
    Huyền Trang8 tháng trước
    Dù không trực tiếp nuôi thì mình quan tâm con, thường xuyên thăm hỏi con đúng cách để bé cảm nhận đc tình cảm của mẹ thì cháu nghĩ bé vẫn sẽ thương cô, chăm sóc cô thôi. Mình không trực tiếp nuôi mình vẫn có thể đóng góp, mua đồ mua quà cho bé cô nha. Nếu bé ngoan và biết nghĩ thì lúc trưởng thành sẽ biết hiếu thảo với cả cha cả mẹ

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản