Hải Đăng
Hải Đăng1 tháng trước

Nếu chồng không đồng ý, tôi vẫn có thể ly hôn?

Trường hợp chồng bạn không thể thỏa thuận về việc ly hôn, bạn có thể xin ly hôn đơn phương.

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định, đơn phương ly hôn là ly hôn theo yêu cầu của một bên, chỉ vợ hoặc chồng muốn nộp đơn ra tòa án yêu cầu giải quyết ly hôn mà người còn lại không đồng ý việc này.

Trong đơn xin ly hôn đơn phương, bạn cần nêu rõ mâu thuẫn giữa hai người, có căn cứ về việc đối phương có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ chồng, làm cho tình trạng hôn nhân thêm trầm trọng,....

Khi tiếp nhận, tòa án sẽ xem xét các căn cứ để giải quyết yêu cầu ly hôn. Bạn có thể nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân quận/ huyện nơi hai vợ chồng đăng ký hộ khẩu thường trú. Nếu vợ chồng bạn ở hai hộ khẩu khác nhau, bạn có thể nộp hồ sơ tại nơi bạn đang cư trú.
49
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588