Xử phạt vi phạm hành chính lỗi rẽ phải khi đèn đỏ trái quy định bao nhiêu?

Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì trường hợp lỗi rẽ phải khi đèn đỏ trái quy định sẽ bị xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng và tước quyền sử dụng GPLX từ 1 - 3 tháng đối với xe ô tô, các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm. (Điểm a khoản 5 và điểm b khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

- Phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000 đồng và tước quyền sử dụng GPLX đối với xe mô tô; xe gắn máy; xe gắn máy điện; các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy vi phạm. (Điểm e khoản 4 và điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

- Phạt tiền từ từ 2.00.000 – 3.000.000 đồng và tước quyền sử dụng GPLX; chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 tháng – 03 tháng đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm. (Điểm đ khoản 5 và Điểm a khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

- Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng đối với xe đạp; xe đạp máy, xe đạp điện, xe thô sơ khác vi phạm. (Điểm d khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896