Cho người đủ tuổi lái xe nhưng chưa có bằng lái ôtô mượn ôtô tham gia giao thông; nếu chưa gây ra tai nạn thì chủ xe có bị phạt không?

Căn cứ điểm h khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ (đối với ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự ôtô), khoản 1 Điều 62 (đối với xe máy chuyên dùng), bao gồm cả trường hợp có giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng), sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng với tổ chức là chủ xe.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản