Chồng có nghĩa vụ trả nợ thay vợ không?

Điều 37 Luật Hôn nhân gia đình (HN&GĐ) quy định vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản trong các trường hợp sau:

- Phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.

- Do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

- Phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

- Phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình.

- Bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường.

- Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

Theo đó, phải xác định rõ mục đích vợ/chồng vay tiền là gì, để xem xét nghĩa vụ của người còn lại.

Trường hợp người vợ vay tiền, không có thỏa thuận với chồng, để đáp ứng nhu cầu riêng của bản thân thì người vợ phải tự chịu trách nhiệm về khoản vay. Nếu người vợ vay với các mục đích nhằm đáp ứng các nghĩa vụ như quy định tại Điều 37 nêu trên, thì chồng phải cùng chịu trách nhiệm liên đới về khoản vay.

Trên thực tế, rất khó để các bên tự xác định mục đích của việc vay tiền nếu trong Hợp đồng vay không nêu rõ. Để đảm bảo quyền lợi của mình, bên cho vay có thể khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền yêu cầu người chồng liên đới chịu trách nhiệm đối với khoản vay của vợ.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588