Hải Đăng
Hải Đăng1 tháng trước

Chủ nhà có quyền đuổi các thành viên khác ra khỏi nhà?

Theo quy định tại điều 21 Luật Nhà ở, chủ nhà hoàn toàn có quyền cho hoặc không cho người khác ở nhờ. Tuy nhiên, việc đuổi các thành viên trong gia đình ra khỏi nhà liên quan đến quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của các thành viên trong gia đình.

Một trong những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình là: Cha mẹ có nghĩa vụ nuôi dạy con thành công dân có ích cho xã hội; con có nghĩa vụ kính trọng, chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ; cháu có nghĩa vụ kính trọng, chăm sóc, phụng dưỡng ông bà; các anh chị em trong gia đình có nghĩa vụ quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau.

Điều 4 Luật Hôn nhân và gia đình cấm hành vi ngược đãi, hành hạ ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em và các thành viên khác trong gia đình. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình đều bị xử lý.

Nếu người trong gia đình bị ngược đãi như đuổi ra khỏi nhà trong khi không có nơi khác để sống, không thể tự lo cho bản thân thì có thể yêu cầu cơ quan, tổ chức liên quan can thiệp.
30
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206