- Bạn là Luật Sư, Hãy tạo hồ sơ và trả lời các câu hỏi giúp ích cho cộng đồng

- Bạn có câu hỏi hãy đăng ký tài khoản để hỏi các vụ việc đang vướng mắc.

Có được đánh con khi con không nghe lời?

Điều 2 Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 nêu rõ các hành vi bị cấm gồm: hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc những hành vi khác xâm hại đến sức khỏe, tính mạng, danh dự, nhân phẩm của các thành viên trong gia đình.

Trẻ em là đối tượng dễ bị tổn thương và không thể tự bảo vệ mình. Nếu cha mẹ có các hành vi xâm phạm đến sức khỏe, tính mạng, danh dự của con thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Với hành vi đánh đập, gây thương tích cho con, cha mẹ sẽ bị xử phạt về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng. Trường hợp sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho con, cha mẹ sẽ bị phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng, theo điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Nếu đánh đập thường xuyên khiến con chịu nhiều đau đớn, tổn thương về thể xác và tinh thần, cha mẹ có thể bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm, theo điều 185 Bộ luật Hình sự 2015.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc liên hệ lienhe@mylaw.vn
Bạn cần tư vấn điều gì?

Hãy Đăng nhập để đặt câu hỏi. Nếu chưa có tài khoản, Hãy Đăng ký để gửi câu hỏi.

Bảng xếp hạng
Chu Bá Thực

Chu Bá Thực

200 điểm
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản