Mai Anh
Mai Anh1 tháng trước

Đăng tin quảng cáo thuốc sinh lý, thực phẩm chức năng trên mạng xã hội, có phải xin phép?

Thuốc sinh lý hay thực phẩm chức năng là loại hàng hoá liên quan đến sức khoẻ của người tiêu dùng nên việc phân phối, kinh doanh sẽ được kiểm soát chặt chẽ. Vì vậy, việc quảng cáo cần phải xin xác nhận của cơ quan có thẩm quyền trước khi thực hiện.

Các sản phẩm quảng cáo trên mạng xã hội đều phải đáp ứng đầy đủ điều kiện về chất lượng sản phẩm, các loại giấy phép và phải được Cục An toàn thực phẩm cho phép.

Với thực phẩm chức năng, việc quảng cáo phải thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 181/2013/NĐ-CP và các nội dung sau đây:
- Tác dụng chính và các tác dụng phụ (nếu có);
- Khuyến cáo "Sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh".
- Không được quảng cáo thực phẩm chức năng gây hiểu nhầm sản phẩm đó là thuốc.
24
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877