Giấy khai sinh bản sao có công chứng được không?

Căn cứ khoản 1 Điều 77 Luật Công chứng 2014, Công chứng viên được chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản. Như vậy, pháp luật không cho phép chứng thực bản sao từ bản sao mà chỉ có chứng thực bảo sao từ bản chính.

Việc UBND xã quê bạn cho rằng có thể mang bản sao giấy khai sinh đi photo công chứng là hoàn toàn không có cơ sở. Luật không quy định giới hạn số lượng bản sao mà bạn cần trích lục. Do đó bạn có thể đến UBND cấp xã xin trích lục nhiều bản sao giấy khai sinh cùng một lúc và để dành những lúc cần thiết.

Nếu cán bộ xã có hành vi không tiếp nhận yêu cầu này, bạn có thể khiếu nại hành vi hành chính của họ.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản