Trương Văn Đăng
Trương Văn Đăng24 ngày trước

Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền xử phạt hành chính vê giao thông hay không?

Căn cứ Điều 75 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 4.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt;

c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại điểm b khoản này;

d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 4 Nghị định này.

Như vậy, đối với thẩm quyền xử phạt hành chính về lĩnh vực giao thông vẫn thuộc thẩm quyền của Chủ tịch UBND cấp xã. Bên cạnh đó, tại văn bản này cũng không quy định về thẩm quyền xử phạt đối với Phó Chủ tịch UBND cấp xã. Do đó, sẽ Phó Chủ tịch sẽ không có thẩm quyền này.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877