Nguyễn Bốn
Nguyễn Bốn15 ngày trước

Bên thuê nhà có được đề xuất giảm tiền do buôn bán ế ẩm?

Chào bạn, theo điều 472 Bộ luật Dân sự năm 2015, hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên. Như vậy, trước tiên các bên phải căn cứ hợp đồng. Nếu có quy định cụ thể về các trường hợp được miễn, giảm tiền thuê mặt bằng, các bên phải thực hiện.

Tại Bộ luật Dân sự năm 2015, Luật Nhà ở năm 2014 và các quy định của pháp luật có liên quan về việc cho thuê mặt bằng, nhà ở không có quy định cho phép bên thuê được quyền đơn phương miễn, giảm tiền thuê (trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác).

Do đó, nếu tại hợp đồng thuê mặt bằng không có quy định về trường hợp được miễn, giảm tiền thuê mặt bằng hoặc có quy định nhưng không nói đến trường hợp nêu trên thì dù phải đóng cửa tiệm theo yêu cầu của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền bạn cũng không được tự ý miễn, giảm tiền thuê mặt bằng khi chưa có sự đồng ý của bên cho thuê.

Theo tôi, trong trường hợp này bạn và bên cho thuê mặt bằng cần phải thể hiện sự thiện chí của mình theo khoản 3 Điều 3 Bộ luật Dân sự năm 2015 trong quá trình thực hiện hợp đồng. Các bên nên ngồi lại nói rõ những khó khăn của mình mắc phải, lắng nghe khó khăn của bên kia để từ đó cảm thông, chia sẻ, hỗ trợ và có được tiếng nói chung nhằm giải quyết hiệu quả vấn đề.
37
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877