Ngô Quốc Ân
Ngô Quốc Ân2 tháng trước

Cấm kinh doanh giết mổ gia súc trong khu nhà ở chung cư

Gia đình tôi ở nhà chung cư và muốn mở cơ sở nhỏ để kinh doanh giết mổ gia súc cung cấp thực phẩm cho người sống tại đó được không?
23

Ý kiến (1)

  1. Luật Greenlaw
    Luật Greenlaw2 tháng trước
    Căn cứ Khoản 6 Điều 35 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định như sau:

    6. Cấm kinh doanh các ngành nghề, hàng hóa sau đây trong phần diện tích dùng để kinh doanh của nhà chung cư:

    a) Vật liệu gây cháy nổ và các ngành nghề gây nguy hiểm đến tính mạng, tài sản của người sử dụng nhà chung cư theo quy định của pháp luật phòng cháy, chữa cháy;

    b) Kinh doanh vũ trường; sửa chữa xe có động cơ; giết mổ gia súc; các hoạt động kinh doanh dịch vụ gây ô nhiễm khác theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

    Trường hợp kinh doanh dịch vụ nhà hàng, karaoke, quán bar thì phải bảo đảm cách âm, tuân thủ yêu cầu về phòng, chống cháy nổ, có nơi thoát hiểm và chấp hành các điều kiện kinh doanh khác theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, theo quy định trên thì bạn không được phép kinh doanh giết mổ gia súc trong khu vực sử dụng nhà chung cư.

    Trân trọng!

Đăng nhập để tham gia bình luận