Ngọc Phúc
Ngọc Phúc 1 tháng trước

Có quyền đến nhà con nợ lấy đi một số tài sản nhằm bù đắp số tiền đã cho vay?

Nếu giữ tài sản của người khác để trừ nợ, có thể bạn sẽ bị xử lý về tội Cướp tài sản, theo điều 133 Bộ luật hình sự.

Chiếm đoạt tài sản từ 50 đến dưới 200 triệu đồng, bạn sẽ bị phạt tù 7-15 năm.

Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 200 đến dưới 500 triệu đồng, bạn bị phạt tù 12-20 năm.

Nếu bạn đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người vay nhằm chiếm đoạt tài sản thì có dấu hiệu của tội Cưỡng đoạt tài sản, quy định tại Điều 135.

Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận