Hành vi "chôn tiền" có phạm pháp?

Căn cứ Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg, hành vi hủy hoại tiền Việt Nam bằng bất cứ hình thức nào đều bị nghiêm cấm.

Pháp luật Việt Nam không có quy định cụ thể hành vi nào bị coi là hủy hoại tiền nhưng căn cứ quy định trên thì có thể hiểu mọi hành vi tác động lên đồng tiền Việt Nam như cắt, xé, đốt, vò nát, tẩy xóa tiền,..... dẫn đến hư hỏng không thể lưu thông thì đều bị coi là hành vi cố ý hủy hoại tiền.

Do vậy, nếu hành vi chôn tiền dưới nền gạch dẫn đến đồng tiền bị hư hỏng không thể lưu thông vẫn có thể bị coi là hành vi hủy hoại tiền.

Theo khoản 3 Điều 31 Nghị định số 88/2019/NĐ-CP ngày 14/11/2019, nhà chức trách sẽ phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

Trường hợp hủy hoại tiền của người khác thì có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản, quy định tại Điều 178 Bộ luật Hình sự hiện hành.

Tuy nhiên có một thực tiễn là theo phong tục, vẫn có nhiều trường hợp đồng tiền không được đưa vào lưu thông mà được sử dụng vào mục đích tín ngưỡng, phong thủy như trường hợp để 3 tờ tiền dưới nền rồi ốp lát gạch nói trên hoặc để tiền vào quan tài người đã chết...

Những trường hợp này, người có hành vi "chôn tiền" không nhằm mục đích cố ý hủy hoại tiền nên việc xử lý hành chính thường không đặt ra.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản