Hải Đăng
Hải Đăng1 tháng trước

Phát hiện người lạ trốn trong nhà, tôi có quyền bắt giữ?

Khi phát hiện có người lạ trốn trong nơi ở của mình, chủ nhà hoàn toàn có quyền bắt giữ.

Điều 22 Hiến pháp 2013 nêu rõ, không ai được tự ý vào chỗ ở của người khác nếu không được người đó cho phép.

Trường hợp người lạ tự ý trốn trong nhà, có thể coi đó là hành vi tự ý xâm nhập chỗ ở trái phép và người này sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, chủ nhà phải giải ngay người bị bắt đến cơ quan Công an, Viện kiểm sát hoặc Ủy ban nhân dân nơi gần nhất, nếu không chủ nhà có thể phải chịu trách nhiệm về hành vi bắt giữ người trái pháp luật.
25
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206