Mai Anh
Mai Anh17 ngày trước

Ra nước ngoài định cư có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

Tôi sắp ra nước ngoài để định cư, trong thời gian lao động tôi có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì có được nhận BHXH một lần, mức hưởng và thủ tục ra sao?
32
Ý kiến (1)
  1. Luật Trung Nam
    Luật Trung Nam17 ngày trước
    Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động (NLĐ) ra nước ngoài định cư sẽ được nhận bảo hiểm xã hội (BHXH) ngay một lần, không phải đợi 1 năm sau.

    Mức hưởng BHXH một lần được quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 như sau:

    Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

    - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

    - 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

    - Người lao động có thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH một lần được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

    Hồ sơ, thủ tục nhận BHXH một lần được quy định tại điều 109, 110 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    Người lao động có nhu cầu nhận BHXH một lần thì nộp hồ sơ đề nghị nhận BHXH một lần tại cơ quan BHXH quận/huyện hoặc cơ quan BHXH tỉnh (trong trường hợp BHXH được phân cấp giải quyết hưởng BHXH 1 lần) tại nơi cư trú (nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú) để được giải quyết hưởng BHXH một lần.

    Hồ sơ đề nghị nhận BHXH một lần bao gồm: Sổ BHXH và Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần.

    Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

    - Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

    - Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

    - Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206