Có được giảm trừ gia cảnh cho anh chị em ruột bị khuyết tật?

Cha mẹ tôi đều đã về hưu và có lương, hiện sống cùng chị gái lớn của tôi đã 35 tuổi nhưng không lập gia đình, do bị teo cơ và thiểu năng trí tuệ.

Mức lương hưu của cha mẹ không đủ lo cho chị vì tiền thuốc điều trị cao, phần lớn phụ thuộc vào thu nhập của tôi. Nếu tôi muốn làm giảm trừ gia cảnh vì có người phụ thuộc là chị ruột thì có được không? Thủ tục ra sao?
Ý kiến (1)
  1. Công ty Luật AZ
    Công ty Luật AZ3 tháng trước
    1. Trường hợp 1: Bạn là cá nhân kinh doanh

    - Khoản 6 Điều 25 Thông tư số 92/2015/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 16/5/2015 đã bãi bỏ nội dung liên quan đến thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 7, Điều 8, Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân.

    Trong đó, Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC là điều khoản quy định về giảm trừ gia cảnh bao gồm nội dung liên quan đến thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân kinh doanh - đã bị bãi bỏ theo Khoản 6 Điều 25 Thông tư số 92/2015/TT-BTC nêu trên. Vì vậy, nếu bạn là cá nhân kinh doanh thì không được áp dụng giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc.

    2. Trường hợp 2: Bạn là người lao động hưởng lương

    - Theo điểm d khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC 15/08/2013 của Bộ Tài chính về giảm trừ gia cảnh thì việc giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc - cụ thể là chị gái ruột của bạn - phải đáp ứng các điều kiện sau:

    + Là người không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng (theo khoản 5 Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 thì: Người sống cô đơn không nơi nương tựa là người sống độc thân, không có hoặc không còn thân nhân).

    + Đối với người trong độ tuổi lao động phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau: Bị khuyết tật, không có khả năng lao động; không có thu nhập hoặc thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu không vượt quá 1.000.000 đồng.

    Như vậy, đối chiếu quy định trên, nếu cha, mẹ bạn đang còn sống và còn có lương hưu và đang nuôi dưỡng chị gái bạn thì chị gái bạn không thuộc trường hợp phụ thuộc "người không nơi nương tựa" để được giảm trừ gia cảnh cho bạn. Bạn có thể hỗ trợ cho bố mẹ bạn trong việc nuôi dướng, chăm sóc người chị từ thu nhập của mình.

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588