Có phải cho lãi nặng không bị truy tố hình sự, chỉ bị xử phạt hành chính phải không?

Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 5 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất (quy định trong Bộ luật dân sự), thu lợi bất chính từ 30 triệu đồng trở lên; hoặc thấp hơn 30 triệu nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này; hoặc đã bị kết án về tội này và chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì có thể bị truy tố trách nhiệm hình sự về tội Cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự theo Điều 201 BLHS.

Mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự là 20%/năm của khoản tiền vay, căn cứ theo Điều 468 Bộ luật này.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877