Có tên cùng hộ khẩu sẽ đương nhiên được nhận thừa kế?

Điều 612 Bộ luật Dân sự 2015 định nghĩa, "di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác." Luật không phân biệt di sản đang tranh chấp hay nằm trong dự án.

Như vậy, người được thừa kế có quyền nhận mảnh đất di sản dù đang tranh chấp hay nằm trong quy hoạch. Sau khi nhận, người được thừa kế có quyền và nghĩa vụ tham gia giải quyết tranh chấp hoặc đấu tranh để đòi quyền lợi đối với loại di sản này.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản