Khang Nguyễn
Khang Nguyễn29 ngày trước

Con có được mang họ bố là người nước ngoài khi chưa đăng ký kết hôn không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử

1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:

a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;

b) Quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch;”

Theo như quy định trên, họ , chữ đệm, tên của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ. Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn hoàn toàn có thể để cho con của mình mang họ cha. Tuy nhiên, vì vợ chồng bạn chưa đăng ký kết hôn, nên việc đăng ký khai sinh cho con lúc này được thực hiện theo quy định tại Điều 12 Thông tư số 15/2015/TT-BTP như sau:

“Điều 12. Kết hợp giải quyết việc đăng ký khai sinh và nhận cha, mẹ, con

Khi đăng ký khai sinh cho trẻ em mà có người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con như sau:

1. Hồ sơ gồm:

a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;

c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.

2. Các giấy tờ khác, trình tự giải quyết được thực hiện theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 và Điều 25 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã; theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 36 và Điều 44 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Nội dung đăng ký khai sinh xác định theo quy định tại Điều 4 của Nghị định số 123/2015/NĐ-CP Giấy khai”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn và cha của đứa trẻ đến Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi bạn cư trú hoặc nơi chồng bạn tạm trú ở Việt Nam thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con cũng như thủ tục nhận cha cho con. Theo đó, bạn và chồng bạn làm tở khai đăng ký khai sinh và tờ khai đăng ký nhận con theo mẫu quy định. Ngoài ra, bạn cần phải mang theo Giấy khai sinh hoặc giấy tờ khác như: văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con giữa chồng bạn và con của bạn. Ngoài ra, chồng bạn còn phải nộp thêm bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu để chứng minh về nhân thân.
26
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588