Loan Đặng
Loan Đặng27 ngày trước

Gây rối trật tự phiên tòa có bị xử phạt hay không?

Theo tình huống bạn cung cấp thì đối với trường hợp gây rối trật tự phiên tòa có thể bị xử lý như sau:

1. Bị xử phạt vi phạm hành chính: Theo điểm d Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng: Gây rối trật tự phiên tòa.

2. Có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự: Theo quy định tại Điều 391 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

“Điều 391. Tội gây rối trật tự phiên tòa, phiên họp

1. Người nào tại phiên tòa, phiên họp mà thóa mạ, xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác hoặc người tham gia phiên tòa, phiên họp hoặc có hành vi đập phá tài sản, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 178 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

a) Dẫn đến phải dừng phiên tòa, phiên họp;

b) Hành hung Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 134 của Bộ luật này.”

Như vậy, hành vi gây rối trật tự phiên tòa tùy theo mức độ và tính chất sẽ bị xử phạt hành chính hoặc hình sự theo quy định trên.
11
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773