Khi lái xe sử dụng tai nghe có bị phạt?

Tôi mới đăng ký làm tài xế công nghệ giao hàng, phải lái xe di chuyển rất nhiều địa điểm và nghe gọi điện thoại liên tục.

Để thuận tiện, tôi gắn giá đỡ điện thoại trước xe và sử dụng tai nghe để nắm hướng dẫn chỉ đường qua ứng dụng bản đồ, nhận các cuộc gọi. Xin hỏi, gắn giá đỡ và dùng tai nghe như vậy có vi phạm pháp luật?
Ý kiến (1)
  1. Luật Trung Nam
    Luật Trung Nam7 tháng trước
    Theo điểm h khoản 4 và điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021 quy định, người điều khiển môtô, xe máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự môtô và xe máy có hành vi điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) thì bị phạt từ 800.000 đến một triệu đồng.

    Ngoài phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 2-4 tháng, nếu gây tai nạn giao thông.

    Như vậy, không có quy định cụ thể về xử phạt trường hợp lắp giá đỡ điện thoại khi tham gia giao thông. Tuy nhiên có quy định xử phạt về việc sử dụng điện thoại khi điều khiển môtô, xe máy. Nếu bạn lắp giá đỡ điện thoại nhưng không sử dụng khi lái xe thì không bị phạt. Ngược lại, bạn vừa điều khiển xe vừa sử dụng điện thoại gắn trên giá thì vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt.

    Ngoài ra, lưu ý rằng bạn không được sử dụng thiết bị âm thanh vì bất kỳ lý do gì. Việc đeo tai nghe, có dây hay không dây (Airpods) để nghe các ứng dụng bản đồ hướng dẫn cũng là hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ và sẽ bị phạt tiền theo quy định.

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản