Hải Đăng
Hải Đăng1 tháng trước

Ban quản lý nhà chung cư đương nhiên có quyền kiểm tra căn hộ của cư dân?

Ban quản lý nhà chung cư chỉ được phép kiểm tra những vấn đề về phòng cháy chữa cháy, đường điện, nước trong nơi ở riêng để chắc chắn toàn bộ hệ thống tòa nhà hoạt động bình thường, đảm bảo an ninh, an toàn cho cư dân.

Về cơ bản, ban quản lý muốn kiểm tra những hệ thống thuộc nơi ở riêng của cư dân cần phải thông báo trước và có sự đồng ý của chủ nhà.

Điều 39 Thông tư 02/2016/TT-BXD quy định, chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm tạo điều kiện và hỗ trợ đơn vị có chức năng thực hiện bảo trì phần sở hữu chung theo quy định. Tần suất kiểm tra căn hộ của cư dân phụ thuộc vào thỏa thuận giữa đại diện cư dân (ban quản trị) và ban quản lý tòa nhà theo hợp đồng đã ký kết.

Ban quản lý nhà chung cư không có quyền tự ý cho người vào nhà của cư dân khi chưa có sự đồng ý.

Điều 22 Hiến pháp 2013 nêu rõ, công dân có quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở, không ai được tự ý vào chỗ ở của người khác nếu không được người đó cho phép.

Trường hợp người lạ xâm nhập vào căn hộ khi chưa có sự cho phép của chủ sở hữu sẽ bị xử lý về tội Xâm nhập chỗ ở của người khác với mức phạt có thể lên đến 5 năm tù, theo điều 158 Bộ luật Hình sự 2015. Ngoài ra, ban tòa nhà có thể phải chịu trách nhiệm liên đới về hành vi phạm pháp này.
41
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

tin ưu tiên

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

tin ưu tiên

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

tin ưu tiên

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

tin ưu tiên

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896