Cha mất khi đang kiện đòi nợ người vay. Con trai là người thừa kế duy nhất có được yêu cầu bên vay thanh toán không?

Khoản 1 Điều 74 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng như sau: nếu đương sự đang tham gia tố tụng chết mà quyền, nghĩa vụ về tài sản của họ được thừa kế, thì người thừa kế tham gia tố tụng.

Theo đó, trong trường hợp này, người cha là nguyên đơn đang tham gia tố tụng mà chết thì người con sẽ thừa kế quyền, nghĩa vụ về tài sản của cha - tức là có quyền tiếp tục tham gia tố tụng.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206