Ngô Quốc Ân
Ngô Quốc Ân 2 tháng trước

Có cần ra Quyết định trả lại tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ?

1. Trường hợp tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ để đảm bảo thi hành quyết định xử phạt thì khi trả lại có phải ban hành Quyết định trả lại tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ không?
2. Theo quy định tại khoản 8 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính thì: “Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ…”. Theo quy định trên, khi hết thời hạn tạm giữ mà không có biện pháp xử lý tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề tiếp theo thì phải trả lại tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Khi đó có phải ban hành Quyết định trả lại tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề không?

Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận