Có thể sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán hàng hóa, dịch vụ?

Thanh toán là quá trình chuyển giao tài sản từ một bên sang bên kia, thường xảy ra trong các giao dịch mua bán hoặc cung cấp dịch vụ và được quy định bởi các quy tắc pháp lý.

Tiền được sử dụng như một phương tiện thanh toán để hoàn tất quá trình trao đổi. Chức năng chính của tiền là đại diện cho giá trị và được sử dụng để trao đổi hàng hóa và dịch vụ. Ngoài ra, các hình thức thanh toán mới đã xuất hiện như thanh toán bằng thẻ, thanh toán bằng phương thức chuyển khoản và các phương thức thanh toán trực tuyến khác.

Sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán là một trong 7 hành vi bị pháp luật nghiêm cấm trong Điều 19, Nghị định 24/2012/NĐ-CP. Cá nhân có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 10-20 triệu đồng, mức phạt với tổ chức tăng gấp đôi (Nghị định 88/2019/NĐ-CP về vi phạm quy định về hoạt động kinh doanh vàng)
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản