Xuân Trường
Xuân Trường29 ngày trước

Mẹ chết, con được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng là bao nhiêu tiền?

Căn cứ tại điểm c khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng.

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

2.Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; còn được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;”

Căn cứ tại khoản 1 điều 68 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương cơ sở; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương cơ sở.

Như vậy, người lao động chết do tai nạn lao động thì thân nhân là con chưa đủ 18 tuổi được hưởng tiền tuất hằng tháng. Theo như thông tin mà bạn cung cấp; Vợ bạn bị tai nạn lao động và chết trên đường đi cấp cứu, vợ chồng bạn có một con nhỏ mới được 4 tháng tuổi thi được trợ cấp tuất hàng tháng.

Con bạn được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng và mức trợ cấp mỗi tháng bằng 50% mức lương cơ sở. Mức lương cơ sở hiện này là 1.490.000 đồng tương đương mỗi tháng con bạn được nhận 745 000 đồng/tháng.
10
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588