Mua đất xây mộ ở công viên nghĩa trang có quyền lợi gì?

Khoản 7 Điều 19 Nghị định 43/014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 quy định: Tổ chức, Ủy ban nhân dân cấp xã được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất để sử dụng vào mục đích xây dựng công trình công cộng nghĩa trang, nghĩa địa không nhằm mục đích kinh doanh thì thuộc trường hợp không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Điều này cũng có nghĩa những doanh nghiệp đầu tư dự án xây dựng tại khu vực đất đai quy hoạch làm nghĩa trang nghĩa địa, nhằm phục vụ mục đích kinh doanh thì vẫn sẽ được cơ quan nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Căn cứ Điều 125 Luật đất đai 2013, đất làm nghĩa trang nghĩa địa là đất được sử dụng đất ổn định lâu dài. Do đó, sổ đỏ cấp cho đất nghĩa trang, nghĩa địa có thời hạn sử dụng lâu dài (không có thời hạn).

Khi công ty đó phá sản hay có vấn đề gì đó với pháp luật thì sẽ không ảnh hưởng gì đối với gia đình bạn nếu các thủ tục mua bán, chuyển nhượng đất là hợp pháp.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206