Thả diều gây chập điện, mất an toàn có bị xử lý?

Tôi thấy tại nhiều vùng quê bắc bộ, cứ chiều chiều người dân ra thả diều rất đông, tôi thấy những con diều sao to cùng với đó là các cột điện gần ngay đó gây mất an toàn dễ gây chập điện, cháy nổ. Vậy cho tôi thả diều mà gây chập điện, mất an toàn có bị xử lý?
Ý kiến (1)
  1. Công ty Luật AZ
    Công ty Luật AZ17 ngày trước
    Hành vi thả diều, vật bay gần công trình lưới điện cao thế bị cấm theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 14/2014 của Chính phủ, quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Điện lực về an toàn điện.

    Người thực hiện hành vi này nếu dẫn đến sự cố về lưới điện (chập điện, hỏa hoạn, mất điện trên diện rộng...) sẽ bị phạt từ 5 đến 10 triệu đồng theo Nghị định số 134/2013, được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 17/2022 của Chính phủ. Chủ tịch UBND xã, phường, thị trấn (nơi có lưới điện) có thẩm quyền xử phạt.

    Trên thực tế đã xảy ra nhiều sự cố chập điện do hành vi thả diều gây ra. Việc này tiềm ẩn nhiều nguy hiểm, gây mất an toàn lưới điện, ảnh hưởng đến sức khỏe, thậm chí tính mạng của chính người thả diều. Do vậy, người dân cần nâng cao ý thức về an toàn lưới điện, chỉ thả diều ở những nơi được chính quyền địa phương cho phép.

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896