Trẻ em nghịch làm xước ôtô, cha mẹ có phải bồi thường?

Tôi để ôtô ở bãi đất trống gần nhà, bị bé trai 8 tuổi cầm đá cào xước, phải sơn lại hết 5 triệu đồng.

Bố mẹ cháu cho rằng gần nhà có bãi xe, tôi phải gửi ôtô vào đó nhưng lại đỗ ở ngoài nên "tự đi mà sửa". Số tiền không nhiều nhưng cách họ cư xử khiến tôi thấy vô trách nhiệm nên muốn khởi kiện.

Tôi có nên làm vậy không? Có phải luật quy định con gây thiệt hại thì bố mẹ phải bồi thường?
Ý kiến (1)
  1. LS_Cao Sỹ Nghị
    LS_Cao Sỹ Nghị5 tháng trước
    Chào bạn!
    Trường hợp này thì cha mẹ bé phải bồi thường khi bạn chứng minh được hành vi của bé gây thiệt hại cho bạn. Xin tham khảo nội dung quy định của Bộ luật dân sự như trích dẫn dưới đây:

    Điều 586. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân
    2. Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 599 của Bộ luật này.

    (Lưu ý: Điều 599 quy định trường hợp trẻ em dưới 15 tuổi do trường học, bệnh viện,...quản lý)

    Trân trọng!
    LS_Cao Sỹ Nghị
    ĐT: 0908133564

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206