Vợ có được bán nhà do chồng để lại, dù con cháu không đồng ý?

Ông nội em đứng tên một căn nhà. Năm 2007, ông bị tai nạn giao thông qua đời song không viết giấy ủy quyền hay di chúc.

Bà nội em hiện ở một mình tại căn nhà khác. Tính bà độc lập, không muốn phiền con cháu nên nay bà muốn bán căn nhà do ông đứng tên để chia đều cho con cháu và lo "hậu sự" cho bà mà không cần "xin" tiền các con.
Căn nhà gắn với tuổi thơ của các con cháu. Bố em và các chú bác nói đều dư dả, khuyên không cần bán nhà mà để làm nơi lưu giữ kỷ niệm, nhưng bà nhất quyết không nghe, nói sau Tết sẽ "tự bán".
Bà nội em muốn bán căn nhà này thì có cần con cái ký tên chung không?
Ý kiến (1)
  1. Nguyễn Văn Nam
    Nguyễn Văn Nam2 tháng trước
    Đối với giao dịch dân sự liên quan tài sản chung vợ chồng mà tài sản đó theo quy định phải được đăng ký quyền sở hữu tài sản (như nhà ở, tô...), quyền sử dụng tài sản (đất đai) thì bắt buộc phải có sự tham gia của vợ, chồng, không phân biệt giấy chứng nhận đứng tên hai vợ chồng hay chỉ đứng tên một người.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Hôn nhân và gia đình thì trong trường hợp vợ hoặc chồng có tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản tự mình xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch với người thứ ba trái với quy định về đại diện giữa vợ và chồng của Luật này thì giao dịch đó vô hiệu, trừ trường hợp theo quy định của pháp luật mà người thứ ba ngay tình được bảo vệ quyền lợi.

    Như vậy, việc bạn ký hợp đồng cho thuê nhà (bất luận hợp đồng đó được thực hiện dưới hình thức nào) mà không có sự đồng ý của chồng bạn thì hợp đồng đó đều vô hiệu, không được pháp luật công nhận.

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Nguyễn Tiến Hùng

Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Đắc Thực

Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Nguyễn Văn Đồng

Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Phạm Thị Nguyệt Tú

Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Đặng Văn Cường

Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Thiều Dương

Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699