Mất giấy khai sinh gốc, còn bản sao có được không?

Tôi quê ở Thái Nguyên nhưng làm việc ở Bình Dương, cơ quan yêu cầu bổ sung hai giấy khai sinh nhưng tôi không có bản gốc mà chỉ còn duy nhất bản sao.

Tôi mang ra phường công chứng thì họ nói "bản sao không công chứng được". Mẹ tôi ở quê ra xã xin bản sao cho tôi, cán bộ hộ tịch chỉ cho một bản, rồi bảo "muốn bao nhiêu thì mang đi photo công chứng". Vậy pháp luật quy định thế nào về trường hợp này?

Luật sư tư vấn

Căn cứ khoản 1 Điều 77 Luật Công chứng 2014, Công chứng viên được chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản. Như vậy, pháp luật không cho phép chứng thực bản sao từ bản sao mà chỉ có chứng thực bảo sao từ bản chính.

Việc UBND xã quê bạn cho rằng có thể mang bản sao giấy khai sinh đi photo công chứng là hoàn toàn không có cơ sở. Luật không quy định giới hạn số lượng bản sao mà bạn cần trích lục. Do đó bạn có thể đến UBND cấp xã xin trích lục nhiều bản sao giấy khai sinh cùng một lúc và để dành những lúc cần thiết.

Nếu cán bộ xã có hành vi không tiếp nhận yêu cầu này, bạn có thể khiếu nại hành vi hành chính của họ.
Ý kiến (0)

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588