Sống cùng cha dượng, tôi có được hưởng quyền thừa kế tài sản?

Không phải là con ruột nhưng tôi được bố dượng nuôi dưỡng từ lúc 4 tuổi đến trưởng thành. Hiện, ông bị tai biến (nằm một chỗ, trí não không còn minh mẫn) và do một mình tôi chăm sóc.

Nếu bố dượng chết không để lại di chúc, tôi có được hưởng thừa kế? Nếu không may tôi chết trước, ông có được hưởng thừa kế từ tài sản của tôi?
Ý kiến (1)
  1. Luật Trung Nam
    Luật Trung Nam6 tháng trước
    Điều 654 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: "Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 652 và Điều 653 của Bộ luật này".

    Căn cứ vào quy định nêu trên, tuy bạn không phải là con ruột của bố dượng nhưng cả hai có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con thì bạn sẽ được hưởng thừa kế từ bố dượng (nếu bố dượng chết trước bạn).

    Nếu không may bạn chết trước bố dượng mà không để lại di chúc thì bố dượng cũng được hưởng di sản thừa kế của bạn (nếu có) theo quy định của pháp luật.

    Đối với trường hợp bạn chết trước hoặc cùng một thời điểm với bố dượng thì con của bạn được hưởng phần di sản mà bạn được hưởng nếu còn sống. Nếu con của bạn cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với bố dượng thì cháu bạn được hưởng phần di sản mà con của bạn được hưởng nếu còn sống.

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Luật sư Trần Văn An
Trần Văn An

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hồ Chí Minh

0986****477
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

Ads

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912****699
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976****206
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

Ads

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986****773
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

Ads

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988****877
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972****588
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

Ads

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977****896