Vợ có thể phản đối di chúc chồng để lại tài sản cho con riêng?

Theo Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Như vậy, đối với tài sản chung vợ chồng thì vợ, chồng chỉ được lập di chúc định đoạt phần tài sản của họ (một nửa) trong khối tài sản chung vợ chồng.
Theo Điều 650, 651 Bộ luật Dân sự thì trường hợp không có di chúc, di chúc không hợp pháp... thì di sản thừa kế của người chết sẽ được chia theo pháp luật. Việc chia thừa kế theo pháp luật được thực hiện theo hàng thừa kế. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Với quy định nói trên, trường hợp cha bạn đột ngột qua đời mà không để lại di chúc thì người con riêng vẫn được hưởng thừa kế mà cha bạn để lại.

Trường hợp cha bạn lập di chúc chỉ định cho bồ nhí và con riêng được hưởng thừa kế mà bản di chúc được xác định là hợp pháp thì họ được hưởng thừa kế theo di chúc. Phần thừa kế cụ thể là bao nhiêu (%) mà bồ nhí và con riêng được hưởng phụ thuộc vào nội dung di chúc mà cha bạn để lại cũng như số người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc.
Theo Điều 650, 651 Bộ luật Dân sự thì trường hợp không có di chúc, di chúc không hợp pháp... thì di sản thừa kế của người chết sẽ được chia theo pháp luật. Việc chia thừa kế theo pháp luật được thực hiện theo hàng thừa kế. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Với quy định nói trên, trường hợp cha bạn đột ngột qua đời mà không để lại di chúc thì người con riêng vẫn được hưởng thừa kế mà cha bạn để lại.

Trường hợp cha bạn lập di chúc chỉ định cho bồ nhí và con riêng được hưởng thừa kế mà bản di chúc được xác định là hợp pháp thì họ được hưởng thừa kế theo di chúc. Phần thừa kế cụ thể là bao nhiêu (%) mà bồ nhí và con riêng được hưởng phụ thuộc vào nội dung di chúc mà cha bạn để lại cũng như số người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc.
0 câu trả lời
Viết tiếng Việt có dấu, không spam, văn minh lịch sự

Đăng nhập để tham gia bình luận

Mời độc giả Tạo tài khoản để gửi bài, câu hỏi hoặc về lienhe@mylaw.vn
Các luật sư được đề xuất
Nguyễn Văn Đồng
Nguyễn Văn Đồng

12 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0988 546 877
Đặng Văn Cường
Đặng Văn Cường

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0977 999 896
Nguyễn Thiều Dương
Nguyễn Thiều Dương

13 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0912 666 699
Nguyễn Tiến Hùng
Nguyễn Tiến Hùng

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0986 773 773
Phạm Thị Nguyệt Tú
Phạm Thị Nguyệt Tú

10 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0976 085 206
Nguyễn Đắc Thực
Nguyễn Đắc Thực

11 năm kinh nghiệm

Hà Nội

0972 805 588
Câu hỏi cùng chủ đề
Câu hỏi mới nhất
Menu Luật sư Hỏi đáp Việc làm Tài khoản